K 42 E 6
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

K 42 E 6

Chào các doanh nhân tương lai

Trang ChínhTrang Chính  Tìm kiếmTìm kiếm  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Lưu bút online - Quang Phượng

Go down 
Tác giảThông điệp
uh huh

uh huh

Lưu bút online - Quang Phượng Empty
Bài gửiTiêu đề: Lưu bút online - Quang Phượng   Lưu bút online - Quang Phượng Icon_minitimeSat Aug 28, 2010 10:11 am

Không biết vì lý do gì mà được bạn Tân ưu ái chọn làm người khai bút cho trang nhật ký chung của lớp mình. Tớ là Quang Phượng, chẳng có gì đặc biệt trong lớp mình cả… Gần 4 năm học cùng nhau, nói là thân thiết thì tớ nghĩ chắc là chưa đến mức độ ấy, nhưng quý mến thì chắc chắn là vẫn có dành cho nhau.

Bài viết đầu tiên tớ đã nghĩ rất kỹ xem mình nên viết cái gì đó có ý nghĩa nhất với mọi người lúc này, và tớ quyết định sẽ viết về công việc của một nhân viên Xuất Nhập Khẩu ( kinh nghiệm sau 2 tháng làm việc của tớ )

Thương Mại :

Những kiến thức mà trường dạy chúng ta chính là để trở thành một nhà quản trị của một công ty kinh doanh quốc tế ( Điều này có lẽ là đến chục năm nữa vẫn còn rất nhiều người chưa vươn tới mức đó). Tớ sẽ không bình luận gì về phương pháp dạy và học của trường mình, bởi suy cho cùng vẫn là do lỗi chúng ta chưa làm tốt cái việc “ tự học”.

Phòng Xuất Nhập Khẩu :

Thực tế, đó là cái mà chúng ta sẽ được đối mặt khi tiếp xúc với công việc. Trước tiên xin giới thiệu qua về phòng xuất nhập khẩu của công ty tớ: Gồm 5 người, trưởng phòng và 4 nhân viên. Trưởng phòng sẽ là người trực tiếp liên lạc, thỏa thuận hợp đồng và ra quyết định cuối cùng đối với mỗi tình huống phát sinh. Còn nhân viên: 2 người sẽ thường xuyên ở lại văn phòng còn 2 người thường xuyên đi lại. mà cụ thể công việc tớ sẽ nói ngay sau đây.

Công việc văn phòng:

Các bạn đã biết những gì về excel? Cái mà người ta yêu cầu ở đây không phải là định nghĩa hay những gì liên quan đến kiến thức sáo rỗng, cái mà trưởng phòng mong muốn đó là sự thuần thục, sử dụng các công cụ một cách linh hoạt bởi số liệu mà các bạn sử lý sẽ là mức khổng lồ nếu bạn không thuộc cách lệnh. Nhân viên văn phòng sẽ là người làm các công việc sau:

- Viết tờ khai hải quan ( công đoạn này là quan trọng bậc nhất và có rất nhiều tình huống khác nhau mà rất khó để nói chi tiết)
- Theo dõi hàng hóa ( Cho phòng vật tư, và nhà máy,…)
- Lập báo cáo thuế ( cho phòng kế toán)
- Liên lạc với bên vận tải, bảo hiểm khi có phát sinh

Công việc đi lại:

- Đó là đến các chi cục hải quan để làm thủ tục thông quan hàng hóa. Đây là công việc cực kỳ căng thẳng bởi các bạn sẽ phải đối mặt với những nhân viên hải quan. Tại đây, những nhân viên này sẽ tiếp nhận bộ tờ khai của mình và theo những gì tớ đã gặp thì những nhân viên này có khả năng tìm chỗ sai sót thuộc hạng siêu đẳng, bất kỳ một lỗi nhỏ nào cũng nhanh chóng được tìm ra và nguy cơ phải về nhà lập lại bộ chứng từ rất cao.

- Công việc tiếp theo đó là đi lấy hàng tại các cảng ,với đường hàng không là Nội Bài, đường biển là Hải Phòng. Công việc này ngoài việc đi lại liên tục thì theo tớ khả năng chờ đợi cũng là một thử thách, vì có lúc hàng mình bé tý ty. Có mấy kg nhưng ngồi chờ đến gần 2 tiếng mà cũng chưa thấy mặt mũi nó đầu.Dù sao thì nó cũng dễ chịu hơn nhiều so với việc thường xuyên đến các chi cục hải quan.

Vậy để làm tốt chúng ta cần phải có cái gì ?

Tiếng anh. Không thật sự quá quan trọng như tớ tưởng, bởi hiện tại, nếu là một nhân viên thì không có cơ hội được phát huy khả năng này, vì như đã nói ở trên, giao dịch và ký kết hợp đồng thường là giám đốc, trưởng phòng xuất nhập khẩu, và một đến hai nhân viên chuyên phục trách vấn đề này. Nhưng các bạn thử tưởng tượng , các anh chị trong phòng nói đùa với nhau bằng tiếng anh nếu mình không hiểu thì sao Sad rồi khi trưởng phòng đi vắng, có một khách hàng đến bất ngờ, ngay cả việc , nói chuyện xã giao cũng không biết thì cơ hội làm việc có sáng lạng không?

Kinh nghiệm bản thân tớ đó chính là tính chủ động. Chủ động tìm hiểu công việc, chủ động tìm hiểu cách thức và tự giải quyết. Rất khó để có thể có một nhân viên kèm mình từng công việc, từng chia tiết. Chỉ có thể là các bạn chủ động hỏi, nếu may mắn sẽ được các tiền bối đi trước nhiệt tình chỉ dạy còn không, chí ít cũng lượm lặt được một ít kiến thức.

Với mỗi công ty thì mặt hàng lại khác nhau, cách thức thực hiện đều khác nhau, nhưng tất cả đều đã xây dựng một form chung nhất cho tất các mọi công việc. Từ việc xây dựng hợp đồng, L/C đến những giấy tờ nhỏ như, giấy giới thiệu, đơn xin chuyển cửa khẩu,…nên các bạn cứ tự do tìm hiểu chúng trong mạng Lan nội bộ của công ty và nhớ là : hỏi, hỏi nữa , hỏi mãi … Tuy nhiên không nên hỏi lại 2 lần, nó có thể để lại hậu quả khó lường, và nên hỏi khi mà tâm trạng các tiền bối thoải mái Smile

Và cái quan trọng nhất là kỹ năng mềm ứng xử đối với nhân viên khác trong phòng. Cái này không thể diễn tả được nhưng xin tặng tất cả các bạn một câu dạo gần đây tớ rất thích.

“ Dại cũng chết, Khôn cũng chết, biết mới là sống ”

Chúc tập thể chúng ta thành công !

Nếu có bất kỳ thắc mắc muốn trao đổi các bạn liên lạc với tớ nhé !
http://360.yahoo.com/old_tortoise311

Lưu bút online - Quang Phượng
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Lưu bút online - Đặng Ngọc Anh